Trang chủ » Tài liệu kế toán » Hóa đơn viết sai thời điểm có được xem là chứng từ hợp lệ? Mức phạt lập hóa đơn viết sai thời điểm

Hóa đơn viết sai thời điểm có được xem là chứng từ hợp lệ? Mức phạt lập hóa đơn viết sai thời điểm

Hóa đơn viết sai thời điểm có được xem là chứng từ hợp lệ? Mức phạt lập hóa đơn viết sai thời điểm. Bài viết dưới đây Dichvuketoangiare.top xin chia sẻ các bạn cùng tham khảo nhé.

>>Xem thêm: Hướng dẫn xử lý trường hợp viết hóa đơn ” Nhảy Cóc “

Hóa đơn viết sai thời điểm có được xem là chứng từ hợp lệ?

Lưu ý: Nếu người bán hàng xuất hóa đơn trước hoặc sau thời điểm giao hàng, cung ứng dịch vụ thì hóa đơn đó vẫn hợp lệ nhưng người bán có thể bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi lập hóa đơn không đúng thời điểm.

Căn cứ pháp lý:

- Điểm a, khoản 2, Điều 14 Thông tư 153/2010/TT-BTC ngày 28/09/2010 của Bộ tài chính;

- Theo khoản 2 Điều 06 Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 nêu rõ;

“Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền”.

- Điều 15 Thông tư 06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012 của Bộ tài chính;

- Theo Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC ngày 22/06/2016 quy định:

“Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.”.

Như vậy, ngày viết trên hóa đơn không đúng thời điểm so với ngày giao hàng và hoàn thành cung ứng dịch vụ hoặc ngày thu tiền dịch vụ thì hóa đơn đó vẫn được xem là hợp lệ:

Đối với bên mua: Được đưa vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN, được khấu trừ thuế GTGT nếu đáp ứng được điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC (có phiếu báo giá, hợp đồng, chứng từ giao hàng …).

Đối với bên bán: Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi lập hóa đơn không đúng thời điểm nếu cơ quan thuế kiểm tra phát hiện.

Nếu người bán hàng xuất hóa đơn trước hoặc sau thời điểm giao hàng, cung ứng dịch vụ thì hóa đơn đó vẫn hợp lệ nhưng người bán có thể bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi lập hóa đơn không đúng thời điểm.

Mức xử phạt hành chính về việc lập hoá đơn sai thời điểm?

Bên mua: Không bị xử phạt nhưng phải phối hợp với cơ quan thuế của bên bán về việc xử phạt xuất hoá đơn không đúng thời điểm

Bên bán: Bị xử phạt theo khoản 3, điều 11, thông tư 10/2014 “

3. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi: a) Lập hóa đơn không đúng thời điểm.

Thời điểm lập hóa đơn thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư của Bộ Tài chính về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.”

Hóa đơn viết sai thời điểm có được khấu trừ thuế?

Theo như CV 2104/TCT-KK ngày 06/06/2014 của Tổng Cục thuế hướng dẫn cho Cục thuế thành phố Hà Nội như sau:

Căn cứ hướng dẫn nêu trên, trường hợp Ban quản lý dự án Xây dựng phòng thí nghiệm Dioxin mua hàng hóa từ các nhà cung cấp (trang thiết bị, vật tư sử dụng để nghiên cứu). Tuy nhiên, do nguyên nhân khách quan làm chậm thanh toán tiền hàng dẫn đến nhà cung cấp không xuất hóa đơn GTGT khi giao hàng/thanh lý hợp đồng thì Ban quản lý được kê khai, hoàn thuế đối với những hóa đơn GTGT hàng hóa mua vào do người bán lập sai thời điểm nếu các hóa đơn này có đủ điều kiện khấu trừ theo quy định. Các đơn vị cung cấp hàng hóa cho Ban quản lý dự án bị xử phạt về hành vi sử dụng hóa đơn.

Theo CV7639/CT-TTHT của Cục thuế HCM ngày 16/9/2014 trả lời cho Knoc-Văn phòng điều hành tại Tp.HCM như sau:

Trường hợp Văn phòng điều hành có mua hàng hoá, thuê cung ứng dịch vụ có hoá đơn GTGT hợp pháp nhưng thời điểm bên bán lập hoá đơn giao cho Văn phòng điều hành không đúng thời điểm quy định nếu thực tế hàng hoá có mua vào có đủ hồ sơ chứng từ chứng minh và đáp ứng các điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào thì Văn phòng điều hành được kê khai khấu trừ thuế GTGT. Bên bán hàng hoá bị xử phạt vi phạm hành chính về việc lập hoá đơn không đúng thời điểm quy định.

Kết luận:

+ Bên bán sai do lập hóa đơn sai thời điểm, vi phạm điểm “a” Khoản “2” điều “16” Thông tư 39. Bên bán có thể bị phạt từ 4.000.000đ đến 8.000.000đ. ( Thông tư 10).

+ Bên mua vi phạm khoản “1” điều “15” thông tư “219”.Do bên bán bị phạt nên bên mua không được khấu trừ thuế do hóa đơn không đúng quy định của pháp luật, lập sai thời điểm.

+ Nhưng: Nếu bên bán vẫn khai và nộp thuế thì bên mua vẫn được khấu trừ thuế, khi bị Thanh kiểm tra nếu đoàn kiểm tra khó khăn thì bên mua có thể làm công văn xin do bên bán vẫn khai thuế và nộp thuế đầy đủ.

Bài viết liên quan:

Leave a Comment

Chuyên cung cấp dịch vụ kế toán
Trụ sở Chính: 322 Lê trọng tấn - Thanh Xuân - Hà Nội
Cơ sở 2: 173 Xuân Thủy - Cầu Giấy - Hà Nội
Cơ Sơ 3: Tòa Nhà P3 - KĐT Việt Hưng - Long Biên - Hà Nội
Cơ Sở 4: Số 200 Quang Trung - Hà Đông - Hà Nội
Cơ sở tại TP.HCM: Sô 504/1 Đường Cách Mạng Tháng 8 – Quận 3 - TP.Hồ Chí Minh
Cơ sở tại Bắc Ninh: Lê Văn Thịnh, P Suối Hoa, TP Bắc Ninh, Tỉnh Bắc Ninh
Hotline: 0974.975.029 - 0917.886.709 
Email: daoquancntt3@gmail.com
Đối tác: học kế toán
xuat khau lao dong nhat ban